Những đối tượng nào phải lập lại ĐTM?

Thứ hai, 22/10/2018, 08:46 GMT+7

hsmt_5

Doanh nghiệp đã có quyết định phê duyệt báo cáo đánh giá tác động môi trường (ĐTM), tuy nhiên trong một số trường hợp vẫn phải lập lại ĐTM.

Tin liên quan:

 

Đánh giá tác động môi trường là gì? Những đối tượng nào phải thực hiện?

Mẫu ĐTM mới nhất theo Thông tư 27/2015/TT-BTNMT 

Cơ quan nào phê duyệt, thẩm định ĐTM 

Sau khi ĐTM được phê duyệt, chủ đầu tư phải làm những gì? 


Đối với trường hợp dự án đã có phê duyệt ĐTM nhưng chưa đi vào hoạt động:

  • Chủ dự án phải lập lại ĐTM nếu không triển khai dự án trong thời gian 24 tháng kể từ thời điểm quyết định phê duyệt báo cáo ĐTM.
  • Hoặc thay đổi địa điểm thực hiện dự án so với phương án trong báo cáo ĐTM đã được phê duyệt

Đối với trường hợp dự án đã có phê duyệt ĐTM và đã đi vào hoạt động:

  • Chủ dự án phải lập lại ĐTM  nếu tăng quy mô, công suất, thay đổi công nghệ làm tăng tác động xấu đến môi trường so với phương án trong báo cáo ĐTM đã được phê duyệt, cụ thể:

+ Bổ sung những hạng mục đầu tư có quy mô, công suất tương đương với đối tượng thuộc danh mục Phụ lục II Nghị định 18/2015/NĐ-CP.

+ Có thay đổi về quy mô, công suất, công nghệ hoặc những thay đổi khác dẫn đến các công trình bảo vệ môi trường không có khả năng giải quyết được các vấn đề môi trường gia tăng.

  • Hoặc lập lại ĐTM theo đề nghị của chủ dự án.

Lưu ý: Chủ dự án chỉ được thực hiện những thay đổi nêu trên sau khi được cơ quan có thẩm quyền phê duyệt lại báo cáo ĐTM

Cụ thể mời Quý Doanh nghiệp xem tại Điều 20 Luật Bảo vệ môi trường 2014, Điều 15 Nghị định 18/2015/NĐ-CP quy định về quy hoạch bảo vệ môi trường, đánh giá môi trường chiến lược, đánh giá tác động môi trường và kế hoạch bảo vệ môi trường.

Trường hợp thay đổi quy mô, công suất, công nghệ làm tăng tác động xấu đến môi trường so với phương án trong báo cáo ĐTM đã được phê duyệt nhưng chưa đến mức phải lập lại báo cáo ĐTM, chủ đầu tư dự án phải giải trình với cơ quan phê duyệt và chỉ được thực hiện sau khi có văn bản chấp thuận của cơ quan phê duyệt báo cáo ĐTM (Điều 26 Luật Bảo vệ môi trường).

Hiện tại đã có Dự thảo Nghị định sửa đổi, bổ sung các nghị định qui định chi tiết, hướng dẫn thi hành Luật Bảo vệ môi trường và đang trong giai đoạn thẩm định, sắp tới các quy định trên có thể thay đổi, mời Quý Doanh nghiệp theo dõi và cập nhật.

Nếu có vướng mắc, Quý Doanh nghiệp có thể liên hệ 1900 54 54 50 hoặc gửi câu hỏi về info@moitruongachau.com để được giải đáp.

---Môi Trường Á Châu---

Hotline
Hotline:
1900 54 54 50