Cơ sở SX-KD-DV thuộc đối tượng lập ĐTM đã đi vào hoạt động nhưng chưa có phê duyệt ĐTM, cần phải làm thủ tục gì?

Monday, 22/10/2018, 09:10 GMT+7

Theo quy định của Luật Bảo vệ môi trường 2014, việc đánh giá tác động môi trường (ĐTM) phải thực hiện trong giai đoạn chuẩn bị dự án (Khoản 2 Điều 19).

Quyết định phê duyệt báo cáo đánh giá tác động môi trường là căn cứ để cấp có thẩm quyền quyết định:

- Chủ trương đầu tư dự án đối với các dự án thuộc đối tượng phải quyết định chủ trương đầu tư;

- Cấp, điều chỉnh giấy phép xây dựng đối với dự án có hạng mục xây dựng công trình thuộc đối tượng phải có giấy phép xây dựng;

(Điểm a, d Khoản 2 Điều 25)

Tuy nhiên, trên thực tế có không ít cơ sở sản xuất, kinh doanh, dịch vụ thuộc đối tượng lập ĐTM đã đi vào hoạt động nhưng chưa có phê duyệt ĐTM. Vậy nếu thuộc đối tượng nêu trên, Quý Doanh nghiệp cần phải làm gì để khắc phục:

  • Trường hợp chính thức đi vào hoạt động sau ngày 1/4/2015: Hiện nay chưa có quy định cho nhóm đối tượng này.
  • Trường hợp chính thức đi vào hoạt động trước ngày 1/4/2015: Theo Nghị định 18/2015/NĐ-CP, Quý Doanh nghiệp phải thực hiện biện pháp khắc phục hậu quả vi phạm bằng cách lập đề án bảo vệ môi trường chi tiết trong thời hạn tối đa là ba mươi sáu (36) tháng kể từ ngày Nghị định 18/2015/NĐ-CP có hiệu lực (khoản 2 Điều 22 Nghị định số 18/2015/NĐ-CP). Tuy nhiên, ngày 1/4/2018 vừa qua là hết thời hạn 36 tháng nói trên, cơ quan chức năng đã thông báo tạm ngưng tiếp nhận đề án bảo vệ môi trường.

Hiện tại đã có Dự thảo nghị định sửa đổi, bổ sung các nghị định qui định chi tiết, hướng dẫn thi hành Luật Bảo vệ môi trường, Dự thảo quy định các đối tượng sản xuất, kinh doanh, dịch vụ có quy mô, tính chất tương đương với đối tượng phải lập báo cáo ĐTM đã đi vào vận hành chính thức trước ngày 01 tháng 4 năm 2015 nhưng không có quyết định phê duyệt báo cáo ĐTM thì thực hiện biện pháp khắc phục hậu quả vi phạm bằng cách lập phương án bảo vệ môi trường. Dự thảo đang trong giai đoạn thẩm định, để đảm bảo thực hiện đúng quy định pháp luật mời Quý Doanh nghiệp theo dõi và cập nhật các tin tức tiếp theo.

>>Xem thêm: Nghị định sửa đổi, bổ sung các nghị định qui định chi tiết, hướng dẫn thi hành Luật Bảo vệ môi trường

Nếu còn vướng mắc, Quý Doanh nghiệp có thể liên hệ 1900 54 54 50 hoặc gửi câu hỏi về info@moitruongachau.com để được giải đáp.

---Môi Trường Á Châu---

Hotline
Hotline:
1900 54 54 50